Sikasil® AS-65
Sikasil® AS-65 là keo dán silicone công nghiệp 1 thành phần, đóng rắn bằng hơi ẩm không khí theo cơ chế oxime (oxime-cure, không phải acetoxy), chuyên dùng cho liên kết khung nhôm (frame) và hộp nối (junction box) trong sản xuất module pin năng lượng mặt trời (photovoltaic). Bám dính tốt trên nhôm, kính, thép sơn phủ/lớp phủ 2 thành phần, gốm và nhựa kỹ thuật.
02 // Ứng dụng
03 // Thông số
04 // Đóng gói
05 // Mua hàng & bảo trì
06 // Hướng dẫn thi công
07 // So sánh dòng AS
08 // Hỏi đáp
09 // Hệ sinh thái
10 // Liên hệ
⚠ Lưu ý định vị sản phẩm: Theo TDS chính hãng, Sikasil® AS-65 là keo silicone oxime-cure (trung tính, ít ăn mòn kim loại) dùng cho liên kết công nghiệp trong sản xuất module pin năng lượng mặt trời (dán khung nhôm và hộp nối) — không phải keo silicone acetoxy, và không phải dòng keo silicone kết cấu mặt dựng/cửa sổ công trình (Structural Glazing — thuộc dòng Sikasil® SG/IG khác). Nội dung dưới đây viết theo đúng công năng thật trong TDS.
Keo Silicone 1 Thành Phần, Đóng Rắn Oxime
Sikasil® AS-65 là keo dán silicone công nghiệp không ăn mòn (non-corrosive), đóng rắn khi tiếp xúc hơi ẩm không khí theo cơ chế oxime. Thời gian khô bề mặt (tack-free time / skin time) khoảng 10 phút ở 23°C/50% độ ẩm — tương đối nhanh cho một keo công nghiệp 1 thành phần, giúp rút ngắn chu kỳ sản xuất trên dây chuyền lắp ráp module pin mặt trời.
Sau khi đóng rắn, keo đạt độ cứng Shore A 54, độ bền kéo 2,4 MPa và độ giãn dài khi đứt 280% — kết hợp giữa độ bền cơ học và tính đàn hồi để hấp thụ dãn nở nhiệt khác nhau giữa khung nhôm và tấm kính/module trong điều kiện nhiệt độ ngoài trời thay đổi lớn.
✓ Tính năng nổi bật
- Bám dính tốt trên nhiều nền vật liệu: kim loại (đặc biệt nhôm), kính, thép sơn phủ/lớp phủ 2 thành phần, gốm, nhựa và gỗ *TDS
- Duy trì hiệu năng ổn định trên dải nhiệt độ vận hành rộng, -40°C đến 120°C *TDS
- Chịu nhiệt ngắn hạn tốt: 4 giờ ở 200°C, 1 giờ ở 220°C *TDS (CQP 513-1)
- Độ bền lâu dài (long-term durability) theo công bố nhà sản xuất *MANUFACTURER CLAIM
- Chứng nhận chống cháy UL94 HB *TDS
- Không xệ (non-sag properties) đạt mức Tốt theo ISO 7390 *TDS
⚠ Lưu ý quan trọng / Giới hạn
- Không thể sơn phủ lên trên (cannot be overpainted)
- Chỉ dành cho người thi công chuyên nghiệp có kinh nghiệm; bắt buộc thử nghiệm bám dính trên nền vật liệu thực tế trước khi áp dụng đại trà
- Ứng dụng sản xuất hàng loạt (serial application) cần được Sika Industry thẩm định và phê duyệt bằng văn bản
- Khi dùng gần các keo/sealant phản ứng khác, phải để loại đầu tiên đóng rắn hoàn toàn trước khi thi công loại tiếp theo
Phù hợp với ai
- Nhà máy sản xuất/lắp ráp module pin năng lượng mặt trời
- Kỹ sư R&D/quy trình cần keo dán khung nhôm — hộp nối đạt chứng nhận công nghiệp
- Đơn vị mua vật tư công nghiệp cần nguồn cung ổn định, có TDS/SDS đầy đủ
Liên Kết Công Nghiệp — Trọng Tâm Photovoltaic
Theo TDS, Sikasil® AS-65 phù hợp cho các ứng dụng dán/trám kín công nghiệp có yêu cầu cao (demanding industrial bonding and sealing applications), và được nêu đích danh phù hợp nhất cho liên kết khung (frame bonding) và hộp nối (junction box bonding) trong ngành sản xuất module pin năng lượng mặt trời.
✓ Dùng cho
- Dán khung nhôm (frame) vào module pin mặt trời *TDS + Brochure Solar Solutions
- Dán/bọc kín hộp nối (junction box) của module PV *TDS + Brochure
- Liên kết công nghiệp trên nền nhôm, kính, thép sơn phủ, gốm, nhựa, gỗ *TDS
✗ Không khuyến cáo / Cần xác minh
- Không dùng thay thế keo silicone kết cấu mặt dựng (Structural Glazing) cho công trình xây dựng — TDS AS-65 không nêu ứng dụng này *INFERENCE, cần PT xác nhận nếu khách hỏi
- Không sơn phủ lên bề mặt keo sau khi đóng rắn *TDS
- Khớp nối sâu hơn 15mm — TDS khuyến cáo tránh *TDS
- Ứng dụng sản xuất hàng loạt (serial) — cần Sika Industry thẩm định trước *TDS
Hình ảnh ứng dụng




⚠ Caption ảnh ở mức mô tả chung — chưa xem trực tiếp nội dung pixel từng ảnh trong phiên này nên không suy diễn chi tiết cụ thể.
Thông Số Theo TDS Chính Hãng
Nguồn dữ liệu: Product Data Sheet Sikasil® AS-65, phiên bản 03.01 (06-2024), bản phát hành thị trường Ấn Độ (en_IN) — Sika India Pvt. Ltd. Thông số kỹ thuật của dòng Sikasil AS-series thường thống nhất toàn cầu, nhưng PT khuyến nghị David/khách hàng kỹ thuật đối chiếu thêm bản TDS thị trường Việt Nam (nếu Sika phát hành riêng) trước khi dùng cho hồ sơ đấu thầu hoặc thiết kế kỹ thuật chính thức.
| Thông số / Parameter | Giá trị / Value | Tiêu chuẩn / Ghi chú |
|---|---|---|
| Gốc sản phẩmChemical Base | Silicone 1 thành phần | FACT |
| Màu sắcColor | Đen, Trắng | CQP001-1 · FACT |
| Cơ chế đóng rắnCure Mechanism / Type | Đóng rắn bằng ẩm — Oxime | FACT — không phải acetoxy |
| Khối lượng riêng (chưa đóng rắn)Density (uncured) | 1,41 kg/l | FACT |
| Độ không xệNon-sag Properties | Tốt (Good) | ISO 7390 · FACT |
| Nhiệt độ thi công môi trườngApplication Temperature | 5°C ~ 40°C | FACT |
| Thời gian khô bề mặtSkin Time / Tack-Free Time | 10 phút @ 23°C/50%RH | CQP019-1 · FACT |
| Độ cứng Shore AShore A Hardness | 54 | CQP023-1 / ISO 48-4 · FACT |
| Độ bền kéo đứtTensile Strength | 2,4 MPa | CQP036-1 / ISO 527 · FACT |
| Mô đun 100%100% Modulus | 1,4 MPa | CQP036-1 / ISO 527 · FACT |
| Độ giãn dài khi đứtElongation at Break | 280% | CQP036-1 / ISO 527 · FACT |
| Chịu nhiệt ngắn hạnThermal Resistance | 4 giờ @200°C · 1 giờ @220°C | CQP513-1 · FACT |
| Nhiệt độ vận hành lâu dàiService Temperature | -40°C ~ 120°C | FACT |
| Chứng nhận chống cháyFire Rating | UL94 HB | FACT |
| Hạn sử dụngShelf Life | 9 tháng (bảo quản dưới 25°C) | FACT |
*Tốc độ đóng rắn (curing speed) phụ thuộc nhiệt độ và độ ẩm không khí — TDS chỉ công bố dạng biểu đồ (Diagram 1), không có bảng số liệu chi tiết theo từng mốc nhiệt độ; PT chưa nội suy số liệu trung gian ngoài biểu đồ gốc. Liên hệ PT để được cung cấp bản TDS đầy đủ có biểu đồ này.
Quy Cách Đóng Gói
Đơn vị bán của PT, MOQ đặt hàng, giá và tồn kho theo từng lô: chưa xác nhận — Liên hệ PT để được báo giá theo số lượng cụ thể.
Thông Tin Mua Hàng Công Nghiệp
Với nhà máy sản xuất module pin năng lượng mặt trời hoặc đơn vị lắp ráp công nghiệp cần đặt hàng Sikasil® AS-65 số lượng lớn, các thông tin then chốt gồm: quy cách đóng gói phù hợp dây chuyền (unipack thủ công/bán tự động hoặc thùng phuy 270kg cho hệ bơm tự động), thời gian giao hàng, và điều kiện bảo quản (hạn sử dụng 9 tháng, bảo quản dưới 25°C).
- MOQ đơn hàng PT: chưa xác nhận — cần PT kiểm tra theo lô hàng
- Thời gian giao hàng/tồn kho: chưa xác nhận — tuỳ loại hàng và kho khu vực (Nam/Trung/Bắc)
- Điều kiện bảo quản: dưới 25°C, dùng trong 9 tháng kể từ ngày sản xuất *FACT
- Hỗ trợ kỹ thuật: đội ngũ Hoá chất Xây dựng PT tư vấn lựa chọn thiết bị bơm/súng bắn keo phù hợp quy mô sản xuất
Quy Trình Thi Công Theo TDS
01
Chuẩn bị bề mặt
Bề mặt phải sạch, khô, không dính dầu mỡ, dầu bôi trơn và bụi. Xử lý bề mặt tuỳ theo loại vật liệu nền — yếu tố quyết định độ bền liên kết lâu dài.
02
Thi công
Nhiệt độ tối ưu cho bề mặt và keo: 15–25°C. Thi công bằng súng bắn tay, súng khí nén/điện, hoặc hệ thống bơm — liên hệ bộ phận System Engineering của Sika Industry để chọn hệ bơm phù hợp. Khớp nối phải được thiết kế kích thước hợp lý, tránh sâu quá 15mm.
03
Tạo hình & hoàn thiện
Phải hoàn tất tạo hình trong thời gian khô bề mặt (10 phút). Ấn keo vào các mép khớp nối để đảm bảo thấm ướt tốt bề mặt liên kết. Không dùng chất trợ tạo hình (tooling agents).
04
Vệ sinh & xử lý dư thừa
Keo chưa đóng rắn: làm sạch dụng cụ bằng Sika® Remover-208 hoặc dung môi phù hợp. Keo đã đóng rắn: chỉ loại bỏ được bằng phương pháp cơ học. Da tay/vùng tiếp xúc: rửa ngay bằng khăn lau Sika® Cleaner-350H hoặc chất tẩy rửa công nghiệp phù hợp và nước — không dùng dung môi trực tiếp lên da.
Lỗi thường gặp & cách phòng tránh — theo TDS: (1) Sơn phủ lên bề mặt keo sau đóng rắn — không khả thi, cần thiết kế lại chi tiết nếu yêu cầu hoàn thiện sơn. (2) Thi công gần các sealant phản ứng khác mà chưa để loại trước đóng rắn hoàn toàn — có thể ảnh hưởng đến hiệu năng đóng rắn của AS-65, cần để lớp trước khô hoàn toàn. (3) Áp dụng hàng loạt (serial) khi chưa qua thẩm định của Sika Industry — TDS yêu cầu phê duyệt bằng văn bản trước khi triển khai sản xuất đại trà.
AS-65 So Với Các Mã Khác Cùng Dòng
Theo tài liệu Solar Solutions (brochure hệ thống Sika Industry cho ngành PV), AS-65 nằm trong nhóm “keo silicone thông dụng” (general purpose) — khác với các mã kết cấu chịu tải cao hơn cùng dòng. Bảng dưới đối chiếu định vị theo đúng mô tả nhà sản xuất, không suy diễn thêm số liệu.
| Tiêu chí | Sikasil® AS-65 | Sikasil® AS-75 | Sikasil® AS-70 |
|---|---|---|---|
| Phân khúc | Thông dụng (general purpose) | Thông dụng (general purpose) | Kết cấu hiệu năng cao (structural) |
| Cơ chế đóng rắn | Oxime | Alkoxy | Trung tính (neutral) |
| Số thành phần | 1K | 1K | 1K |
| Ứng dụng khuyến nghị (brochure) | Dán khung + hộp nối module PV | Dán khung + hộp nối module PV | Dán module vào giá đỡ, ứng dụng chịu tải cao hơn |
*Nguồn: Brochure “Solar Solutions — New Horizons in Sealing and Bonding for Photovoltaics” (Sika Services AG, 01.2021) — dữ liệu cấp hệ thống (SYSTEM-LEVEL), không phải TDS riêng từng mã. AS-75 và AS-70 chưa xác nhận link trang riêng trong phiên viết bài này — PT vui lòng kiểm tra lại trên site trước khi chèn link.
① Cần keo thông dụng, chi phí hợp lý, đóng rắn oxime → Sikasil® AS-65.
② Cần keo thông dụng nhưng ưu tiên hệ đóng rắn alkoxy (ít mùi/ít nhạy cảm ăn mòn hơn với một số kim loại nhạy cảm) → Sikasil® AS-75 (chưa xác nhận link trên site).
③ Ứng dụng chịu tải/kết cấu cao hơn, ví dụ dán module vào giá đỡ → Sikasil® AS-70 (chưa xác nhận link trên site).
④ Nếu chưa rõ tải trọng, nhiệt độ vận hành và tốc độ đóng rắn cần thiết cho dây chuyền → liên hệ PT để được đối chiếu TDS từng mã trước khi chọn.
Câu Hỏi Thường Gặp
Sikasil® AS-65 là keo silicone acetoxy hay neutral cure?
Theo TDS chính hãng, Sikasil® AS-65 là keo đóng rắn bằng ẩm theo cơ chế oxime — một dạng đóng rắn trung tính, không giải phóng acid acetic như keo acetoxy. Đây không phải là keo silicone acetoxy.
Sikasil® AS-65 có dùng để trám kín mặt dựng cửa sổ công trình được không?
TDS Sikasil® AS-65 không nêu ứng dụng này. Sản phẩm được định vị cho liên kết công nghiệp trong sản xuất module pin năng lượng mặt trời (dán khung nhôm, hộp nối). Với mặt dựng/cửa sổ công trình xây dựng, dòng phù hợp là Sikasil® silicone kết cấu mặt dựng (Structural Glazing/Weather Sealing) — PT khuyến nghị liên hệ để được tư vấn đúng dòng sản phẩm.
Sikasil® AS-65 bám dính tốt trên những vật liệu nào?
Theo TDS, AS-65 bám dính tốt trên kim loại (đặc biệt nhôm), kính, lớp sơn phủ/primer kim loại (hệ 2 thành phần), vật liệu gốm, nhựa và gỗ. Nhà sản xuất khuyến nghị luôn thử nghiệm bám dính trên đúng nền vật liệu và điều kiện thi công thực tế trước khi áp dụng đại trà.
Thời gian khô bề mặt (tack-free time) của AS-65 là bao lâu?
Khoảng 10 phút ở điều kiện 23°C và độ ẩm tương đối 50% (theo TDS, CQP019-1). Tốc độ đóng rắn tổng thể phụ thuộc nhiệt độ và độ ẩm không khí — ở nhiệt độ thấp, đóng rắn diễn ra chậm hơn.
AS-65 chịu được dải nhiệt độ vận hành nào?
Nhiệt độ vận hành lâu dài (service temperature) từ -40°C đến 120°C theo TDS. Sản phẩm cũng chịu nhiệt ngắn hạn tốt hơn: 4 giờ ở 200°C hoặc 1 giờ ở 220°C (CQP 513-1) — phù hợp môi trường module pin mặt trời ngoài trời có biến động nhiệt lớn.
Có thể sơn phủ lên bề mặt Sikasil® AS-65 sau khi đóng rắn không?
Không. TDS ghi rõ Sikasil® AS-65 không thể sơn phủ (cannot be overpainted) — cần cân nhắc điều này khi thiết kế chi tiết liên kết nếu bề mặt cần hoàn thiện sơn sau đó.
Quy cách đóng gói AS-65 có những loại nào?
Theo TDS: unipack 400ml, unipack 600ml (dùng với súng bắn keo tay/khí nén/điện) và thùng phuy 270kg (dùng cho hệ bơm tự động trên dây chuyền công nghiệp). MOQ và giá cụ thể theo lô hàng — liên hệ PT để được báo giá.
Sản Phẩm & Nội Dung Liên Quan
① Tương đương / thay thế trong dòng AS
- Sikasil® AS-75 — keo thông dụng, đóng rắn alkoxy (PT chưa có trang riêng đã xác nhận trong phiên này — liên hệ để biết thêm)
- Sikasil® AS-70 — keo kết cấu hiệu năng cao (PT chưa có trang riêng đã xác nhận trong phiên này — liên hệ để biết thêm)
- Sikasil® AS-165 / AS-780 — keo kết cấu 2 thành phần cho module không khung (frameless) (liên hệ để biết thêm)
② Phụ kiện đi kèm
- Sika® Remover-208 — dung môi tẩy keo chưa đóng rắn khỏi dụng cụ/thiết bị (liên hệ để biết thêm)
- Sika® Cleaner-350H — khăn lau vệ sinh tay chuyên dụng
- Súng bắn keo tay/khí nén/điện hoặc hệ thống bơm phù hợp quy mô sản xuất
④ Danh mục liên quan
- Năng lượng tái tạo | Renewable Energies
- Hoá chất công nghiệp | Industry Chemicals
- Mặt dựng cửa sổ (danh mục hiện được chỉ định cho bài này — PT cân nhắc thêm gắn kèm danh mục Năng lượng tái tạo cho đúng công năng thật)
⑤ Hệ sinh thái nội dung giải pháp
⑥ Tài liệu kỹ thuật
- TDS Sikasil® AS-65 (PDF)
- SDS Sikasil® AS-65 (PDF) — bản scan, PT chưa trích xuất được nội dung văn bản trong phiên này để đối chiếu chi tiết
- Brochure Solar Solutions — Sika Industry (PDF) — tài liệu cấp hệ thống (SYSTEM-LEVEL)
Một số nội dung trong bài đối chiếu từ brochure hệ thống Solar Solutions (2021) — mang tính định hướng cho cả dòng sản phẩm, không thay thế TDS riêng của từng mã khi cần số liệu kỹ thuật chính xác.
Cần Tư Vấn Kỹ Thuật Cho Sikasil® AS-65?
Đội ngũ kỹ sư Hoá chất Xây dựng PT hỗ trợ đối chiếu TDS, chọn quy cách đóng gói và thiết bị thi công phù hợp dây chuyền sản xuất.
Công ty TNHH Hoá Chất Xây Dựng PT — PT Construction Chemicals Co., Ltd. · MST 0402052135 · pt@hoachatpt.com














Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.